Khi nào thì phải xin giấy chứng nhận đầu tư

Thảo luận trong 'Dịch vụ, du lịch, ẩm thực' bắt đầu bởi remcuadephanoi, 16/5/18.

    1. Địa phương:

      Toàn Quốc
    2. Tình trạng:

      Mới 100%
    3. Giá:

      0 VNĐ
    4. Điện thoại di động:

    5. Địa chỉ:

      Hà Nội
    6. Thông tin:

      16/5/18, 3 Trả lời, 14 Xem
  1. remcuadephanoi

    remcuadephanoi Thành viên

    Tham gia:
    13/6/17
    Bài viết:
    66
    Thích đã nhận:
    0
    Điều các nhà đầu tư quan tâm và thường đặt ra câu hỏi là Khi nào thì phải xin giấy chứng nhận đầu tư ?khi nào thì phải điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư

    [​IMG]

    Cụ thể một nhà đầu tư đặt ra câu hỏi như sau:

    Tôi có một dự án Trung tâm thương mại, đã xin chứng nhận đầu tư và được giao đất sử dụng 50 năm. Nay tôi muốn chuyển đổi sang hình thức dự án Nhà ở thương mại. Xin hỏi trình tự thủ tục chuyển đổi dự án, giao chủ đầu tư, hình thức thu tiền sử dụng đất hay đóng tiền ký quỹ…của nhà nước. Xin cảm ơn.?

    √Tư vấn Minh Anh xin được giải đáp và trả lời nhà đầu tư trường hợp này như sau:

    Theo quy định tại Điều 36 Luật đầu tư 2014 về các trường hợp thực hiện cấp giấy chứng nhận đầu tư:

    1. Các trường hợp phải thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư:

    a) Dự án đầu tư của nhà đầu tư nước ngoài;

    b) Dự án đầu tư của tổ chức kinh tế quy định tại khoản 1 Điều 23 của Luật này.

    2. Các trường hợp không phải thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư:

    a) Dự án đầu tư của nhà đầu tư trong nước;

    b) Dự án đầu tư của tổ chức kinh tế quy định tại khoản 2 Điều 23 của Luật này;

    c) Đầu tư theo hình thức góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp của tổ chức kinh tế.

    3. Đối với dự án đầu tư quy định tại các điều 30, 31 và 32 của Luật này, nhà đầu tư trong nước, tổ chức kinh tế quy định tại khoản 2 Điều 23 của Luật này thực hiện dự án đầu tư sau khi được quyết định chủ trương đầu tư.

    4. Trường hợp có nhu cầu cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư đối với dự án đầu tư quy định tại điểm a và điểm b khoản 2 Điều này, nhà đầu tư thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư theo quy định tại Điều 37 của Luật này.

    √Đồng thời, theo quy định tại Điều 40 Luật đầu tư 2014 về điều chỉnh giấy chứng nhận đăng ký đầu tư :


    1. Khi có nhu cầu thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, nhà đầu tư thực hiện thủ tục điều chỉnh Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư.

    2. Hồ sơ điều chỉnh Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư gồm:

    a) Văn bản đề nghị điều chỉnh Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư;

    b) Báo cáo tình hình triển khai dự án đầu tư đến thời điểm đề nghị điều chỉnh dự án đầu tư;

    c) Quyết định về việc điều chỉnh dự án đầu tư của nhà đầu tư;

    d) Tài liệu quy định tại các điểm b, c, d, đ và e khoản 1 Điều 33 của Luật này liên quan đến các nội dung điều chỉnh. 3. Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định tại khoản 1 Điều này, cơ quan đăng ký đầu tư điều chỉnh Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư; trường hợp từ chối điều chỉnh Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư phải thông báo bằng văn bản cho nhà đầu tư và nêu rõ lý do.

    4. Đối với các dự án thuộc diện phải quyết định chủ trương đầu tư, khi điều chỉnh dự án đầu tư liên quan đến mục tiêu, địa điểm đầu tư, công nghệ chính, tăng hoặc giảm vốn đầu tư trên 10% tổng vốn đầu tư, thời hạn thực hiện, thay đổi nhà đầu tư hoặc thay đổi điều kiện đối với nhà đầu tư (nếu có), cơ quan đăng ký đầu tư thực hiện thủ tục quyết định chủ trương đầu tư trước khi điều chỉnh Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư. 5. Trường hợp đề xuất của nhà đầu tư về việc điều chỉnh nội dung Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư dẫn đến dự án đầu tư thuộc diện phải quyết định chủ trương đầu tư, cơ quan đăng ký đầu tư thực hiện thủ tục quyết định chủ trương đầu tư trước khi điều chỉnh Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư.

    Luật đầu tư 2014 trong nội dung điều chỉnh giấy phép đầu tư chỉ cho phép điều chỉnh một số nội dung như mục tiêu, địa điểm, công nghệ chính, tăng giảm vốn đầu tư, thời gian thực hiện…chứ không hề có quy định cho phép thay đổi hình thức dự án nếu muốn chuyển sang một dự án khác là nhà ở thương mại bạn cần phải xin cấp một giấy phép đầu tư mới.


    [​IMG]
     
  2. banhkemsua7

    banhkemsua7 Thành viên

    Tham gia:
    8/12/17
    Bài viết:
    40
    Thích đã nhận:
    0
  3. banhkemsua7

    banhkemsua7 Thành viên

    Tham gia:
    8/12/17
    Bài viết:
    40
    Thích đã nhận:
    0
  4. xzvhdghgdh

    xzvhdghgdh Thành viên

    Tham gia:
    22/9/17
    Bài viết:
    389
    Thích đã nhận:
    0
    BẤT ĐỘNG SẢN GIA NGUYÊN ( 091 888 26 22 ) - Chuyên:

    Cho thuê căn hộ tại quận 2
    Bán căn hộ tại quận 2
    Cho thuê/ bán căn hộ Masteri, căn hộ GEM riverside

    LIÊN HỆ:

    CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ MÔI GIỚI BẤT ĐỘNG SẢN GIA NGUYÊN RIVERVIEW
    45A Quốc Hương, Phường Thảo Điền, Quận 2, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Email: bdsriverview @ gmail. com
    Điện thoại : 091 888 26 22
     

Chia sẻ trang này